Tổng hợp

Quy định về thay đổi ngày cấp chứng minh thư trong sổ bảo hiểm xã hội

Thay đổi ngày cấp CMND trên sổ BHXH

Việc chỉnh sửa ngày cấp CMND trên sổ BHXH có tác động gì tới việc rút BHXH ko? Phần Mềm Portable VN xin giải đáp độc giả như sau:Trường hợp ngày cấp trên chứng minh quần chúng ko trùng với ngày cấp chứng minh quần chúng ghi trên sổ BHXH do cấp lại, đổi chứng minh quần chúng thì khắc phục hưởng BHXH. sẽ ko bị tác động. lễ hội.

Câu hỏi thường gặp về Thẻ bảo hiểm y tế

Bạn đang xem bài: Quy định về thay đổi ngày cấp chứng minh thư trong sổ bảo hiểm xã hội

Thông tư 28/2015 / TT-BLĐTBXH chỉ dẫn về bảo hiểm thất nghiệp

Nghị định 28/2015 / NĐ-CP chỉ dẫn mới về bảo hiểm thất nghiệp

Quyết định 1035 / QĐ-BHXH quy định về mẫu sổ BHXH

Sự không giống nhau giữa BHXH và CMND thì có cần cấp lại sổ BHXH ko?

Thay đổi ngày cấp CMND trên sổ BHXH, có phải điều chỉnh thông tin trên sổ BHXH do ngày cấp CMND ko xác thực ko? Thay đổi thông tin chứng minh quần chúng trên sổ BHXH như thế nào?

Tóm lược câu hỏi:

Cho em hỏi, em mới đổi chứng minh quần chúng. Ở BHXH ghi ngày cấp chứng minh quần chúng là 16/6/2010 nhưng mà tôi mới đổi chứng minh quần chúng mới là 29/10/2015. Vậy việc rút tiền BHXH có tác động gì ko? Các bạn tham khảo giúp mình nhé.

Làm ơn hãy giải đáp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến VnDoc.com. Rất nhiều câu hỏi đã được đặt ra về vấn đề này. Với câu hỏi của bạn, Phần Mềm Portable VN xin đưa ra quan điểm ​​tham mưu như sau:

Tại Điều 29 Quyết định 959 / QĐ-BHXH ban hành quy định về điều hành thu BHXH, BHYT, BHTN; điều hành sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế theo quy định sau đây:

“1. Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng, đổi số, gộp sổ BHXH.

………….

3. Cấp lại sổ bảo hiểm xã hội do chỉnh sửa họ, chữ đệm; ngày sinh; giới tính, dân tộc; Quốc tịch”.

Ngoài ra, tại Công văn số 3835 / BHXH-CST ngày 27/9/2013 của BHXH Việt Nam có chỉ dẫn: “… Sổ BHXH chỉ được cấp lại trong trường hợp sổ BHXH bị mất. bị hư hỏng hoặc chỉnh sửa; sửa lại họ tên, tháng ngày 5 sinh đã ghi trên sổ BHXH. Ngoài các trường hợp nêu trên, nếu người tham dự BHXH, BHTN có chỉnh sửa các nội dung khác như: số chứng minh quần chúng, ngày cấp, nơi cấp chứng minh quần chúng, hộ khẩu thường trú thì chẳng hề ghi sổ. được cấp lại. Bảo hiểm xã hội”.

Theo quy định trên, cơ quan BHXH chỉ cấp lại sổ BHXH trong trường hợp sổ BHXH bị mất, bị hỏng hoặc chỉnh sửa, tu sửa, chỉnh sửa họ, tên, tháng ngày 5 sinh trên sổ BHXH. bảo hiểm xã hội. Ngoài các trường hợp nêu trên, nếu người tham dự BHXH, BHTN chỉnh sửa các cụ thể khác như: số chứng minh quần chúng, ngày cấp, nơi cấp chứng minh quần chúng, hộ khẩu thường trú thì chẳng hề cấp lại. sách. Quy định này sẽ giúp công nhân ko bị làm phiền, phải vận động nhiều lần, tác động tới thời kì hưởng bảo hiểm.

Như vậy, theo thông tin bạn phân phối do bạn mới đổi chứng minh quần chúng nên có sự chỉnh sửa về tháng ngày 5 cấp trên chứng minh quần chúng. Căn cứ vào phân tách trên, trường hợp ngày cấp trên cấp chứng minh quần chúng của bạn ko trùng với ngày cấp chứng minh quần chúng đã ghi trên sổ BHXH do cấp lại, đổi chứng minh quần chúng. ko có hiệu lực tới việc khắc phục các cơ chế bảo hiểm xã hội cho bạn. Trong trường hợp này, cơ quan bảo hiểm sẽ căn cứ vào sổ BHXH của bạn để khắc phục cơ chế BHXH cho bạn nhưng ko cấp lại sổ bảo hiểm với lý do ngày cấp trên ko có chứng minh quần chúng. trùng với ngày cấp chứng minh quần chúng đã ghi trên sổ BHXH.

Thay đổi ngày cấp CMND

Nếu bạn muốn điều chỉnh ngày cấp chứng minh quần chúng trên sổ BHXH trùng khớp với ngày cấp chứng minh quần chúng trên chứng minh quần chúng hiện nay thì bạn lập giấy má và nộp tại cơ quan BHXH. nơi doanh nghiệp đang đóng BHXH để được khắc phục.

Ngoài vấn đề trên, nhiều độc giả còn băn khoăn về việc đổi số chứng minh quần chúng có thừa hưởng trợ cấp thất nghiệp hay ko? Phần Mềm Portable VN xin giải đáp như sau:

Tôi muốn đổi số chứng minh quần chúng có thừa hưởng trợ cấp thất nghiệp ko?

Hỏi: Tôi muốn làm bảo hiểm thất nghiệp nhưng mà tôi đã chỉnh sửa số CMND mới khác với số CMND cũ. Tuy nhiên, trên sổ BHXH của tôi vẫn là số chứng minh quần chúng cũ. Vậy đóng bảo hiểm thất nghiệp có vướng mắc gì ko?

Trả lời: Ở trong Công văn 3835 / BHXH-CST Có quy định về lệch lạc tiêu chí giữa sổ BHXH và Chứng minh quần chúng như sau:

“Theo quy định tại Điều 61 Quy chế ban hành kèm theo Quyết định số 1111 / QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam về việc ban hành Quy chế điều hành thu BHXH, BHYT; điều hành sổ BHXH, thẻ BHYT thì người tham dự BHXH, BHTN chỉ được cấp lại sổ BHXH trong trường hợp sổ BHXH bị mất, bị hỏng hoặc bị chỉnh sửa; sửa lại họ tên, tháng ngày 5 sinh đã ghi trên sổ BHXH. Ngoài các trường hợp nêu trên, nếu người tham dự BHXH, BHTN có chỉnh sửa các nội dung khác như: Số chứng minh quần chúng, ngày cấp, nơi cấp, hộ khẩu thường trú thì chẳng hề tiến hành. cấp lại sách. Bảo hiểm xã hội.

Để tránh trạng thái công nhân phải vận động nhiều lần, gây phiền phức và tác động tới thời kì hưởng bảo hiểm thất nghiệp của công nhân, yêu cầu Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thị thành trực thuộc Trung ương hợp nhất với Sở Lao động. – Thương binh và Xã hội các tỉnh, thị thành cùng lúc đề nghị Sở Lao động – Thương binh và Xã hội chỉ huy Trung tâm Giới thiệu việc làm ko trả giấy má khắc phục bảo hiểm thất nghiệp lúc chưa trùng khớp về mã số. Người, ngày cấp, nơi cấp hoặc hộ khẩu thường trú có sổ bảo hiểm xã hội để khắc phục kịp thời lợi quyền cho người tham dự bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp. ”

Như vậy, việc bạn chỉnh sửa số chứng minh quần chúng sẽ ko tác động tới việc nhận trợ cấp thất nghiệp.

Tóm tắt Trường hợp ngày cấp CMND ko trùng với ngày cấp CMND đã ghi trên sổ BHXH do cấp lại, đổi CMND. ko bị tác động khắc phục cơ chế bảo hiểm xã hội cho bạn và việc chỉnh sửa số chứng minh quần chúng của bạn cũng sẽ ko bị tác động để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Chúng tôi chờ đợi rằng sự tham mưu của chúng tôi sẽ giúp bạn chọn lựa phương án thích thống nhất để khắc phục vấn đề của bạn.


 


Trích nguồn: TH số 2 Tân Thủy
Danh mục: Tổng hợp

Nguyễn Thị Lan Nhung

Nguyễn Thị Lan Nhung là một giáo viên dạy giỏi có tiếng ở Quảng Bình. Cô đã có hơn 20 năm kinh nghiệm giảng dạy Không chỉ giảng dạy trực tiếp, cô đã có 9 năm dạy học Online. Học sinh khắp cả nước có thể theo dõi những bài giảng của cô mọi lúc, mọi nơi.

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button